
shujaa

Maonoinuka  
juu

Vumbi ilikuwa inapeperuka kwenye macho yangu tukiendesha chini kwenye barabara tulizokuwa tunajua kuelekea vijiji 
tulizokuwa tumehudumia katika miaka iliyopita kama wamisionari katika Sonora.El Diamente, caborca, san felipe,el 
ultimo esfuerzo….na orodha ya miji tulikuwa tumefanyia kazi ili endelea.Nilikuwa na furaha kusalimia watu tena na 
kuona nyuso zao tena. Nini itakuwa imebadilika?

Barabara zilikuwa zinakaa sawa na pia cacti.ni kweli watoto ambao nilikuwa nimehudumia kwenye Sunday school 
yangu watakuwa wamekua wakubwa ,lakini nilitaraji kupata wachache  wao na kujuwa kuhusu maisha yao.
Tulizunguka kona kuelekea EL coyote,na matumbo yangu yalihisi kama spaghetti.nilikuwa mzito na furaha,lakini 
yote ikajaa na woga.nilikuwa nimemwaga miaka ya maisha yangu kwa watu wa kijiji hicho kidogo.nyumba ya kwanza 
tulitembea ulijaa nduru za furaha na kumbatio kila mahali.niliulizia kuhusu wanafunzi wangu wachache. “Shangazi” 
wangu sofi a alikuwa na uso makini akijaribu kutonipea habari zote mbaya kwa wakati moja.

Katika nyumba moja tulitembea,walikuwa wamenyamaza huku msichana mmoja ambaye alikuwa katika darasa 
langu alirukisha mtoto kwenye mapaja yake na akakaa mwenye aibu.alikuwa amekimbia na mvulana ambaye hakuwa 
mkristo,na hawakuwa wameoana,lakini walikuwa wanaishi pamoja.hakuwa anaenda kanisa mahali popote.
Kutoka kile ninge unganisha kutoka kwa hadithi zote,na nyumba ambazo tulitembelea,spaghetti zilizokuwa  kwenye 
tumbo langu ziligeuka kuwa saruji.watoto niliokuwa nimefanya 
kazi nao hawakuwa wamekaa na Mungu.hakuna mmoja.
Nini ilikuwa imeenda mbaya? hakuna mmoja.

Nini ilikuwa 
imeenda mbaya?
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Niko na uhakika mnajuwa kuhusu hii,lakini sai tuko kwenye vita na nguvu za giza. Yesu kristo ndiye kamanda wetu, 
na ako na jeshi nzima la watu;ambalo linavuka duniani kote,likiongea kila lugha kwenye dunia.mungu ako na jeshi 
la angani, jeshi la majini na jeshi la watoto.ako na kila kitu jeshi lolote la dunia linaweza kuwa nalo,na ako katikati 
ya vita na adui.ila anapigania kila uhai ulioko duniani.na Mungu anataka mimi na wewe tushiriki kwenye mahala pa 
kuhudumu tulipo pewa,na tupigane ni kama maisha yetu inategemea hapo.
Kwa sababu maisha nyingi inategemea hapo.

Ile vita kubwa Zaidi na amini tunapigana ni ya kizazi kijacho;watoto wetu.na kwa huzuni,adui anashinda.naweza 
aje sema kitu kama hio?kwa sababu,nimechoka kujifanya,angalia uone.runinga ina pigia nduru watoto wetu maadili 
ya adui,pia michezo ya video,na ujumbe wanaopata shuleni.wanapata masaa na masaa ya bongo zao kuoshwa kila 
siku,ukilinganisha na masaa ambayo tunapata kanisani 
jumapilinaona makanisa mingi ambapo watoto hawachagui 
kufuata kristo.wanatembea kwenye vikundi vya ujana kwa 
sababu ni raha,lakini wanaacha kuenda kanisani wakati 
inakuwa ni uamuzi wao wenyewe.

Kundi la barna ni kampuni kubwa ambalo lina chunguza vitu 
mingi kwa ajili ya mwili wa yesu,na masomo  yao inaonyesha 
kuwa mtoto ameamua kwenye akili yake kuhusu kile ambacho 
anaamini akiwa na miaka 12!na shukuru barna kwa kufanya 
uchunguzi huu,lakini naweza thibitisha hii na maisha ya ukweli.
ni rahisi kuona kama hutafunza mtoto wako kabla ya afi ke miaka 12,inakuwa ngumu kubadilisha akili zao.
Wewe na mimi kama mwili wa kristo,na hasa wale wanafanya kazi kwenye wizara ya watoto,kutoka dhehebu zote na 
kutoka kila taifa la dunia,LAZIMA wasimame na wapiganie watoto wetu.tuko kwenye mstari wa kwanza wa vita kubwa.
ni wakati tumeitikia na tufanye kitu kuhusu jambo hili.

Ni wakati ule tumeundia Mungu ma genarali wa jeshi la Mungu.bila kutaja maofi sa,maofi sa wakuu,koplo,meja na 
wataalam.kuna wabinafsi wengi sana wanaokimbia wakifuata amri kutoka kwa mabinafsi wengine.
Naamini yakuwa Mungu anatafuta magenarali Zaidi  wenye nyota 5 kwenye jeshi lake saa hii,na naweza taka kuwaa 
mmoja.najua ni wazimu na kuwa na kiburi kuendea hio,lakini mbona nisiendee?
 Kwani Mungu hakutuuliza tujitahidi kwa vitu zilizo mbinguni?

“Tumikia na moyo wako wote,ni kama unatumikia Mungu,si watu,kwa sababu unajua yakuwa Mungu ata zawadi kila 
mtu kwa uzuri afanyao,kama akiwa mtumwa ama akiwa huru”
Ephesians 6:7-8
“kwa kuwa mwana wa mtu atakuja akiwa na utukufu wa baba yake akiwa na malaika wake,na ata zawadi kila mtu 
kulingana na kile ambacho wamefanya”
Mathayo 16:27
Kwa uaminifu,sina fi kra ya umbali ambao nafaa kuenda kabla nikuwe genarali.lakini najuwa kuna mengi mbele ya pale 
niko,na nitaendelea kusukuma Mungu na nitaendelea kusoma na kukua.iko wazi siwezi gawa na nyinyi maelezo ya kile 

ambacho sijui,lakini Mungu ameniuliza niandike uzoefu 
na masomo nimesoma.

Wizara ya watoto si rahisi na kwa uhakika si ya 
wanyonge.wizara ya watoto inahitaji MAGENARALI 
wazito huko nje,na unaweza kuwa mmoja wao.
Wacha nielezee Zaidi kuhusu shida hii

tuko kwenye 
mstari wa kwanza 
wa vita kubwa
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Nilikuwa nimeshika samaki kubwa kwenye mkono wangu,na nikashukuru 
msichana huyo mdogo,mrembo kwa zawadi hiyo.sikuwa na fi kra ya kile 
ambacho ningefanya na samaki hiyo,kwa hivyo nilijaribu kupanda kwenye 
nyuma ya suburban kuiweka chini hapo,lakini nilikuwa napanda,wakati 
nilitupa usawa  na nikaanguka chini.chini hadi kwa mchanga,nikitua na 
mgongo wangu,mkono mmoja nikiwa nimeuweka kwa hewa umbali ule 
ningeweza,nikiwa na samaki hii iki ninginia!

Tulikuwa na kufi kia kwenye mji mdogo kwenye ufuo wa bahari,na dada yangu 
mkuu kuniliko na mimi tulikuwa tunafanya wizara ya watoto huku baba yetu 
akifi kia watu wazima.tuliimba nyimbo ma kundi la watoto 25,tukapitisha hila 
na tukajaribu kupeana hadithi za bibilia na kihispania kilicho kikuwa kibovu.
mwishowe,msichana mmoja alinipee samaki kama zawadi
Miaka baadaye,nilikuwa nape hadithi mchungaji Gary Duckworth,mchungaji 
wa watoto katika kanisa letu,na alinishtua na maoni yake!alisema,”unadhani 
ulikuwa unatengeneza tofauti lolote na kuwafi kia(outreach) kwa aina hio?”nikasema,”ndio tulikuwa!”akaendelea 
kubishana na mimi,akisema yakuwa kile ambacho nilikuwa nimepee watoto hao ni kitu cha kufanya jioni hio.
alisema,”ulikuwa unafunza wazazi wakati ulichukua watoto kwa saa moja ama mbili ili wangeweza kuskia neno la 
Mungu.”

Nilikasirika,na singe itikia maneno yake kwangu.baada ya yote,nilikuwa nimefanya kwenye wizara ya watoto kwa miaka 
10! Nilijua yakuwa nilikuwa natengeneza tofauti kwenye maisha ya watoto hao! Siku hio,singe sikia kile Gary alikuwa 
ana niambia.ilinichukua muda Zaidi,lakini siku moja baadaye,maneno yake hatimaye yali zama ndani.

Nilikuwa nazuru na mkurugenzi wa wizara ya watoto kwa sehemu kubwa,kwenye dhehebu maalum mexico.alinigawia 
kuhusu tukio thehebu lao walikuwa nalo,pale alipo kuwa na jukumu la wizara ya watoto yote kwa wikendi moja.kwa 
furaha aliielezea jinsi alivyo panga tukio lote kwa makini,na vile iliendelea bila shida yoyote ile.alikuwa amepanga 
tamasha nzuri kwa ajili ya tukio la kufunga na watu wazima,na alitumia wikendi yote akifanya zoezi na watoto sehemu 
muhimu tofauti za tamasha.

Wakati tukio iliiisha,alinilezea jinsi kiongozi wa juu aliyekuwa hapo alivyo mkujia na kumpee heko kwa kazi mzuri 
aliyoifanya.alikuwa amesema yakuwa angemweka kwenye akili yake kwa ajili ya miradi iliyo juu kwenye dhehebu!
Lakini ghafl a,kuongea nay eye,nikakumbuka maneno ya  mchungaji Gary aliyo niambia miaka iliyopita.hatimaye 
nilielewa.rafi ki huyu wangu alikuwa ametumia wikendi mzima na watoto hao kuburudisha watu wazima!wanafunzi 
hawakusoma kitu kipya,isipokuwa kusimama kwenye mstari sambamba na kuimba vizuri.vitu hivi wanasoma katika 

shule za umma!

Sikuwa na moyo wakumwambia vile Gary alikuwa 
ameaniambia.nilihisi machozi yakinichoam kwenye 
macho yangu.alikuwa sahihi.wizara ya watoto ya ukweli 
si kufurahisha watoto,ili watu wazima waweze kwenda 
kanisa bila kusumbuliwa.na sio pia kuweka tamasha mzuri 
ili watu wazima waburudike Zaidi.hio ni wizara ya watu 
wazima,kutumia watoto kama vibaraka.
Kama tuko vitani kabisa,tamasha haitaikata.watoto hao 

wangetumia wikendi yote wakijifunza kuomba!ama wangeambiwa ukweli    
kuhusu kanisa na ukristo.
Kama tuko vitani,kupaka rangi kurasa na kukariri majibu sahihi ya “kanisa’ hayata kata.
Tuko vitani,na lazima tusisahau hivyo.

nilihisi machozi 
yakinichoam kwenye 
macho yangu.
alikuwa sahihi.
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Kuna ngazi ambayo huwa tunapanda sisi wote huku tukikua katika Imani na tunafanya Zaidi 
kwa ajili ya ufalme wa Mungu,lakini,hii si ngazi ambayo kila mtu anapanda kwa njia ya kawaida 
ya maisha ya ukristo.mungu ako na ngazi tofauti!
Ngazi ya kuanza katika wizara ya watoto,kisha kukua mchungaji mjane,kisha mchungaji msaidizi 
kisha hatimaye kuja kuwa mchungaji mkuu wa kanisa ni ngazi tofauti ambayo sisi hupanda.hio ni 
kama ngazi ya umaarufu katika dunia ya ukristo.nilienda kutoka kutengeneza kurasa zilizo pigwa 
rangi hadi kuandika VBS,hadi kuandika mtaala mzima wa shule la jumapili.nilienda kutoka kupeana 
vifaa kwa makanisa 30 hadi maelfu ya makanisa.hio ndio umaarufu wa ukristo.
Mungu ametuambia mara kwa mara katika maandiko yakuwa anaangalia ndani ya mtu,sin je.haijalishi ni vitabu ngapi 
nimepeana kwa dunia,kama sina kile ambacho Mungu anataka kwa ndani,hawezi nitumia katika vita vile anahitaji.

kama nitajitahidi kuwa generali katika jeshi la Mungu,siwezi mpea hongo na 
umaarufu wangu. Mungu anajua kwa kweli mimi ni nani,kwa undani.HIO 
ndio ngazi ya kupanda kama 
 kuwa na nafasi kubwa katika jeshi la Mungu.na hio ndio ngazi ya kupanda 
kama unataka kutengeneza tofauti milele!
Ngazi iko na toni na toni za hatua kwenda juu,umbali ule naweza ona na 
macho yangu.hatua zote za ngazi hii zote zina husu maisha yetu ya ndani 
na uhusiano wetu na Mungu.hazina lolote la kufanya na ufanikishaji wetu 
wa nje,zile ziko kanisani ama apana.si lolote na  kazi langu,pesa zangu,pale 
naishi,ama wizara yangu nzuri.”Mungu huwa haangalii vitu watu huangalia.

watu huangalia muenekano wa nje,lakini Mungu huangalia moyo.”1 Samuel 16;7
Kuna wakristo wengi leo ambao wana kwea ngazi ile mbaya,kama vile kulikuwa wakati wa yesu.maelezo ya Mungu ni 
ku…”wachana nao;ni viongozi vipofu.vipofu wakiongoza vipofu,wote wawili wataanguka katika shimo.”Matthew 15:14

Watu walikuwa na sheria za kidini ,hadi hakuna kukula bila kuosha mikono,lakini walikuwa wanafanya dhambi katika 
mioyo yao.yesu aliwaambia:
“lakini zile vitu ambazo zinatoka katika mdomo wa mtu zinatoka kwa moyo wake,na hizi zina wanajisi.kwa kuwa 
kutoka kwa moyo fi kra mbaya hutoka-kuua,usherati,tabia mbaya za ngono,ushuhuda wa uwongo,kashfa.hizi ndo 
hunajisi mtu;lakini kukula bila kuosha mkono huwa haiwanajisi.”mathayo 15:18-20
Hii inatumika katika sheria zetu za kila siku,kama ilivyo tumika katika muda wa yesu.leo katika kanisa,hatuna sheria 
ya kidini za kula bila kuosha mikno yetu.tunajuwa inakuwa sheria mzuri ya afya.lakini si sheria tena ya kanisa.lakin 
hatuna sheria mingi katika kanisa zetu zote.HAKUNA  sheria 
inalinganishwa na ile ambayo INATOKA kutoka moyoni 
mwetu.

Mungu anajali Zaidi kuhusu ngazi ya ndani ambayo na hiyo ndo 
naongea kuhusu na kuna aya Zaidi bibiliani kote kudhibitisha 
hii.”mtu yoyote akiunda msingi wake na dhahabu,almasi, mawe 
ya bei ghali,mbao,nyasi,kazi yao itaonyeshwa kwa kile iko,kwani 
ile siku zitaletwa kwa mwangaza.itaonyeshwa na moto,na moto 
utatahini  ubora wa kazi ya kila mtu.kama kile kimeundwa 
kitaishi,mjenzi atapata zawadi.na ikichomeka ,mjenzi atapata 
hasara na bado ata okolewa-atakama kama mmoja akiepuka 
miale”1 corinthians 3:12-15

HIO ndio ngazi ya 
kupanda kama 
 kuwa na nafasi 
kubwa katika 
jeshi la Mungu

4



Hii ndio ngazi ambayo tunafunza watoto wetu kupanda.si 
lolote kama fujo la kisiasa ambalo wakati mwingine huingia 
katika kanisa.sikama kukwea kutoka kuwa mfanyi kazi 
wa watoto kuwa mfanyi kazi wa vijana,na hatimaye kuwa 
mchungaji mkuu.ni hadi hapo tu ndio umeshika.tofauti na 
ngazi la dunia na ngazi la kanisa,ukiwa na ngazi la ndani la 
Mungu,unaweza pita kitu chochote.hakuna mlango ulio na 
mtego kutoka hatua ya 1 hadi ya 8.hakuna miradi ya kifedha 
ambayo hufanya kazi kupanda ngazi ya Mungu.kama Gorden 
Gekko katika fi lamu za ukuta mitaani,ambao walitumia 

biashara ya ndani kupanda ngazi ya dunia haraka.ukijaribu kuruka mbele katika dunia la dini,utaishi kushikwa 
mwishowe na kujipata mwenyewe na matope katika uso wako.ni mchakato wa polepole na ule utachukua miaka.hii ni 
sababu moja kuanza na watoto wakiwa wadogo!ni muhimu sana kufanya mpira utembee kila mapema,na kwenye ngazi 
sahihi!
Sawa,hapa kuna ukweli mtupu kwa ajili yako:

Karibu kila mtu anapanda ngazi ile mbaya.
 

Ni kama wanapanda ngazi la dunia kuelekea pesa,umaarufu,na utajiri!(kwa milele:mpango wa kulipa uliochelewa)ngazi 
la Mungu si kuwa na tabia za kimungu,utii,Imani,uaminifu, na kusoma kumtumikia kikamilifu.ni kuishi na tunda la 
roho kwenye maisha yako.ngazi la Mungu ni pale unampea nafasi ya maisha yako ma hakuna 
kuichukua tena.hii inaaminisha MUNGU anakuwa ndiye ana fanya uamuzi katika maisha 
yako.
Kuwa muaminifu na wewe,sidhani maisha ya ukristo iliundwa kuishi na njia ingine.
Lakini, wakristo wanaotuzunguka wanafanya.
Huwa naoana maelfu wa wakristo duniani kote wakiishi kwa ajili ya umarufu,ama 
kupanda ngazi ya kidini,wakati huo wote wakiruhusu undani wao ubaki kama 
watoto.huwa sishiki.wanafi kiria wanaweza bandia nje Mungu mwenyewe?
Ukweli nikuwa tunaitaji watu katika eneo zote za hatua za ngazi.ile njia bora 
Zaidi kufanya ivi ni sisi wote tukianza kukwea.

1. Wewe na mimi tunahitaji KUWA tunapanda kila wakati.kuwa 
mfano kwa watoto wako kwenye wizara.matendo yako huongea na 
sauti kubwa kuliko maneno.
2. Kuwa mwaminifu na wanafunzi wako.waonyeshe ngazi 
zote mbili na uwasaidie kuelewa ni gani sahihi kukwea.
3. Funza watoto katika wizara zetu jinsi ya kukwea.kwa kesi mingi,hawawezi jua wakiwa wao wenyewe.WEWE ni 
mwalimu wao,hakikisha yakuwa hawa kariri vitu na WAS ISHI lolote.
Wacha wewe na mimi tufanye kazi pamoja kupata watoto wakwee ngazi ile sahihi,kuanza wakiwa wadogo,ili tupate 
kundi la wanajeshi wa Mungu wakati anawahitaji!

Karibu kila mtu 
anapanda ngazi 
ile mbaya.
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Ni muhimu sana kupanda ngazi hiyo,tunahitaji tu kuhakikisha yakuwa tuko kwenye ngazi 
sahihi kwanza!kisha tunaweza kua kutoka kadeti hadi wanajeshi ama kutoka sergenti hadi 
meja.tunaweza tumiwa na Mungu kutengeneza tofauti la ukweli katika maisha ya watoto 
duniani kote

Kama tuko kwa vita ukweli,kupaka rangi kurasa na kukariri majibu sahihi ya “kanisa” 
hayata itakata.
Tuko vitani,hatufai kusahau hivyo.

Kama tuko vitani kweli,haitafanya kazi kujifanya kutii Mungu,wakati wote tuki jail Zaidi kuhusu siaisa za kikristo ndani 
ya kanisa.

Tunahitaji magenarali wa ukweli katika jeshi hili.

Tunahitaji wanaume na wanawake wa Mungu ambao wako tayari kufanya kazi na nguvu kulea 
kizazi kijacho cha waumini.

Na jaribu kuwa generali wa jeshi la Mungu.unataka kuungana na mimi?
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